Yadda za a zabi lasisin GitHub kuma me yasa yake da mahimmanci don yin zaɓi mai kyau? GitHub shine sabis mafi girma don haɓaka haɗin gwiwa na ayyukan IT da kuma ɗaukar nauyin su na gaba. Tare da taimakon wannan sabis na gidan yanar gizon, adadin mutane marasa iyaka na iya yin aiki a kan wani aiki a lokaci ɗaya, da kuma daga ko’ina cikin duniya. GitHub kuma yana da tsarin gudanarwa ko sarrafawa wanda ke ba ku damar dubawa da sarrafa cikakken duk canje-canjen da masu haɓakawa suka yi akan lokaci, kuma yana ba ku damar komawa cikin yanayin da ya faru kafin canje-canje.
Amma don sanya shi a sauƙaƙe, GitHub shine abin da ake kira cibiyar sadarwar zamantakewa don masu tsara shirye-shirye da masu haɓakawa, inda za ku iya samu, kuma daga baya kuyi aiki akan lambobi daga wasu masu haɓakawa. Hakanan zaka iya adana fayil ɗin ku akan GitHub. Gabaɗaya, GitHub sabis ne wanda ya dace da masu haɓaka novice da ƙwararrun masu tsara shirye-shirye. Koyaya, masu amfani da wannan sabis ɗin na iya samun wasu wasu tambayoyi game da zabar lasisi, tunda zaɓinsu yana da banbanci.
Menene lasisin GitHub
Lasisi wani takarda ne na musamman wanda tsarin jihar ya kafa kuma yana ba ku damar shiga wani nau’in ayyukan kasuwanci, wanda ba tare da gazawa ba yana buƙatar kulawa ta musamman daga ɓangaren jihar. Amma, galibi, a aikace, gajeriyar yarjejeniyoyin lasisi ko yarjejeniyoyin da ke ba da lasisin doka masu zaman kansu ana amfani da su. Gabaɗaya, lasisin yana bin ɗaya kawai, amma manufa mafi mahimmanci, wannan yarjejeniya ce akan wajibai da haƙƙoƙi tsakanin mai ba da lasisi da mai lasisi. Waɗannan ayyuka da haƙƙoƙin na iya zama kwata-kwata, amma a cikin tsarin doka kawai. Wani sanannen misali shine mai ba da lasisi na iya buƙatar sunan mai haƙƙin mallaka don a buƙata lokacin amfani da aikin ta mai lasisi. Ko, alal misali, ba da izinin yin kwafin aiki, amma haramta kwata-kwata duk wani gyara da shi. Ko kuma, don fitar da irin waɗannan buƙatun don fitar da aikin a daidai wannan yanayin kamar na asali, da sauransu, akwai misalai da yawa na gabatar da yanayi daban-daban. [taken magana id = “abin da aka makala_12368” align = “aligncenter” nisa = “780”]
Misali na ɗaya daga cikin lasisin Apache[/taken magana]
Amma, kuma, kada mu manta cewa lasisin yana kare haƙƙin mai lasisi ba kawai ba, har ma da mai lasisi. Tun da yake a cikinta za ku iya gani da karanta duk sharuɗɗan amfani da aikin, sabili da haka ba ya buƙatar jin tsoro cewa mai ba da lasisi ba zato ba tsammani ya bukaci wani ragi ko wani diyya don amfani da aikinsa.
Idan kun ƙi yin amfani da lasisin da ke da alaƙa da aikin, haƙƙin mallaka har yanzu suna aiki daidai da dokokin doka da ke aiki a wata ƙasa. A taƙaice, rashin lasisi kwata-kwata ba ya nufin cewa sauran marubuta za su iya amfani da wannan aikin ta kowace hanya da suke so. Komai dai akasin haka ne, domin ba tare da wani takamaiman lasisi ba, mai tsara shirye-shirye a kowane hali ya yi watsi da haƙƙoƙin da doka ta ba su. Yana da mahimmanci a koyaushe a tuna cewa lasisi yana sarrafa duk haƙƙoƙi da wajibai. Wannan don kare mai aikin daga tsammanin mai amfani da abin da kowane garanti ke nunawa. Bayan haka, babu wanda yake son lambar su ta ƙare a kotu ta kowace hanya.
Menene haƙƙin mallaka
Haƙƙin mallaka yana bayyana a cikin mutum ne kawai lokacin da, sakamakon aikin tunani, ya ƙirƙiri wani aiki wanda zai zama na musamman, amma a lokaci guda mai amfani, alal misali, zaku iya ɗaukar rubutun wannan shirin. Lokacin da aka yi duk abin da ke sama, mutumin ya zama marubuci kuma yanzu yana da cikakken haƙƙin mallaka na wannan aikin. Ya kamata kuma a ce haƙƙin mallaka na mallaka ne ba na dukiya ba. Bambance-bambancen su shine ana iya canza haƙƙin mallaka ga kowa, amma haƙƙin mallaka ba koyaushe zai kasance tare da marubucin kawai a kowane yanayi. Bayan haka, zama marubuci wani hakki ne wanda ba za a iya canzawa ba kuma ba za a iya tauyewa ba.
Menene lasisin Buɗewa don?
Wannan kuma babbar shahararriyar tambaya ce a tsakanin novice developers da kuma shirye-shirye, tun da kawai ba su fahimci dalilin da ya sa ya kamata a lissafta a kan ayyukansu, domin in ba tare da shi aikin na iya wanzu a hankali. Duk da haka, wannan ba gaskiya ba ne, saboda idan, alal misali, wasu masu haɓaka novice sun rubuta wasu mahimman bayanai masu mahimmanci da amfani, amma ba su kare shi da lasisi ba, to wasu masu amfani suna da tambayoyi. Kuma daidai saboda wannan, lokacin da abokan ciniki suka zo wurinsa kuma suna son yin amfani da wannan lambar don kasuwancinsu, suna ganin cewa lambar ba ta da lasisi kuma kawai ta ƙi. Wannan shi ne saboda gaskiyar cewa kamfanoni kawai ba za su yi amfani da lambar ba tare da lasisi ba, saboda ba sa buƙatar matsala tare da doka da lauyoyi.
Kuma shi ya sa ma ba za a taɓa aiwatar da aikin mafi fa’ida da dacewa ba. Kuma mai haɓakawa wanda ke son ɗaukar wannan lambar dole ne ya nemi kuma ya yi amfani da madadin, ko kuma ya sake rubuta lambar gaba ɗaya wanda novice developer ya rubuta a baya. Abin da ya sa yana da kyau a tabbatar a gaba cewa mai tsara shirye-shirye yana amfani da daidai, kuma mafi mahimmanci, lasisi mai dacewa. Binciko GitHub a cikin koyaswar bidiyo guda ɗaya a cikin mintuna 15: https://youtu.be/JfpCicDUMKc
Wanne lasisin GitHub ya dace a wasu yanayi – yadda za a zaɓa?
Ba za a iya samun ainihin amsar wannan tambaya ba, tun da zaɓin lasisi ya dogara ne kawai akan manufofin aikin da kuma abubuwan da ake so da sha’awar mai haɓakawa da kansa. Kamar yadda kuke gani, akwai lasisi iri-iri da yawa akan GitHub, kuma mafi mahimmanci, duk suna da ‘yanci kuma a cikin jama’a, wanda ke nufin cewa kowane mai shirya shirye-shirye zai iya samun
lasisin Open Source wanda tabbas zai dace da aikinsa. Amma, mafi mahimmanci, kada mu manta cewa lasisin Buɗewa ba lamba ba ce kawai ba tare da lasisi ba. [taken magana id = “abin da aka makala_12367” align = “aligncenter” nisa = “709”]
Iyalin lasisin GitHub[/taken magana] Tare da ɗan ƙaramin bincike, zaku iya tattara duk lasisin Buɗewa kuma raba su zuwa manyan manyan ƙungiyoyi uku:
- Karewa mai ƙarfi.
- Mai rauni mai karewa.
- halatta
karewa mai ƙarfi
Ƙarfin kariyar lasisi shine galibi bambancin GPL. Waɗannan lasisi suna buƙatar lasisin aikin da kuma bayyana lambobin tushe, ba tare da la’akari da yadda za a yi amfani da kowace lamba ko aikin ko an riga an yi amfani da ita ba.
Mai rauni mai karewa
Lasisin karewa mai rauni shine galibi bambance-bambancen GPL Karamin. A cikin abin da babban bambanci daga lasisin izini shine a nan ya zama dole kawai a ba da lasisin shirin a ƙarƙashin lasisin GPL, da kuma samar da lambobin tushe ba tare da kasawa ba. Haka kuma, idan akwai dakin karatu a cikin aikin programmer, wato static linking ko dynamic linking karkashin lasisin LGPL, to shima zai dace da duk wani lasisin aikin wannan programmer. [taken magana id = “abin da aka makala_12364” align = “aligncenter” nisa = “698”]
Inda aka ƙayyade nau’in lasisin GitHub[/ taken magana]
m
Akwai adadi mai yawa na lasisin izini, a cikin sahunsu shahararrun lasisi sune MIT, Apache 2.0, da BSD. Tare da ɗan bambance-bambance, waɗannan lasisin suna da ikon ba da damar yin amfani da lambar a cikin ayyukan Buɗewa da kuma dalilai na kasuwanci da ayyuka. Amma, a wannan yanayin, yana da mahimmanci a tuna cewa wajibi ne a nuna mawallafin shirin na asali.
Sauran shahararrun lasisin GitHub
Baya ga waɗannan rukunoni uku na lasisi, akwai kuma wasu, alal misali, wani lasisin mafi fa’ida shine GPLv2 tare da kari na aji. Hakanan za’a iya amfani da wannan lasisi don ayyukan buɗaɗɗen tushe da ayyukan kasuwanci da dalilai. Mafi shaharar bayyanarsa shine a Oracle, wanda ke amfani da GPLv2 tare da kari na aji don lasisin ayyukan Buɗewar tushen sa da mafita. Wannan lasisin yana da mahimmanci kuma yana da amfani, tunda lasisin GPL na yau da kullun, alal misali, ba zai taɓa samun damar yin mu’amala da bytecode ba. Wato suna da kwatance na musamman na tsarin haɗawa da haɗawa, wanda gaba ɗaya bai dace da sauran harsunan shirye-shiryen da aka fassara ba, yaren Java mafi shahara yana cikin irin waɗannan harsuna. Don irin waɗannan lokuta ne aka fitar da lasisi na musamman GPLv2 tare da kari na hanya. Bayan haka, ya faɗi a sarari kuma a sarari cewa ɗakin karatu da aka saki a ƙarƙashin wannan lasisi ana iya amfani da shi don ayyukan kasuwanci da dalilai tare da kowane lasisi.
Me kuke buƙatar sani game da
lasisin GitHub .
Ƙara lasisi
Bayan an zaɓi lasisin ƙarshe, ya rage kawai don ƙara shi zuwa tushen aikin kanta. Don yin wannan aikin, kawai kuna buƙatar ƙara lasisin da aka zaɓa a ƙarƙashin tushen aikin yayin ƙirƙirar aikin kanta ko a kowane lokaci. Amma ko da a cikin wannan aikin, sabis ɗin gidan yanar gizon GitHub ya sami kulawa da masu amfani da shi kuma sun yi hanyar da ta dace don ƙara lasisin ƙarshe har ma a farkon aikin da kansa.
Koyaya, abin takaici, wannan ba duka ba ne, tunda mai haɓakawa ko mai tsara shirye-shirye yana buƙatar bincika cikakken duk abubuwan dogaro da aka yi amfani da su a cikin ra’ayinsa ko aikin. Wato, idan ma ɗaya daga cikin abubuwan dogaro da aka saki a ƙarƙashin lasisin GPL, to lallai gabaɗayan aikin mai haɓakawa dole ne ya dace da GPL. Don irin wannan tabbaci, ana amfani da shirye-shirye ko kayan aikin da aka tsara a baya don wannan. Misali, akwai kayan aiki don wannan https://github.com/pivotal/LicenseFinder:
Za mu iya cewa lasisi aiki ne mai cin lokaci, amma a lokaci guda aikin da ya dace don rayuwar aikin ko wani ra’ayi na mai shirye-shirye. Domin zaɓar lasisin da ya dace, da rashin alheri, dole ne ku ciyar da lokaci mai yawa, duk da haka, yana da daraja don aikin ya yi nasara. Zai fi kyau a sanya zaɓi na lasisi a farkon lokacin rubuta kowane shiri, tun da yin haka a farkon farawa, zaku iya jagorantar duk ƙoƙarin ku a cikin hanyar da ta dace kuma ku rubuta shirin da zai yi nasara da dacewa ga mafi yawan. masu amfani.